Try our AI Explainer
This notice is long. Get a simplified view of the most important information, including key dates and locations is seconds.
Aberdare Road, Georgetown - 30 Mph Speed Limit Order
What is happening?
CYNGOR BWRDEISTREF SIROL MERTHYR TUDFUL
GORCHYMYN (TERFYN CYFLYMDER 30 MYA)
FFORDD ABERDÂR, GEORGETOWN, METHYR TUDFUL 2026
HYSBYSIR gyda hyn fod Cyngor Bwrdeistref Sirol Merthyr Tudful, drwy arfer ei bwerau o dan Adrannau 82(2), 83 ac 84 a Rhan IV o Atodlen 9 i Ddeddf Rheoleiddio Traffig Ffyrdd 1984 (fel y’i diwygiwyd) (“y Ddeddf”), a phob pwˆer galluogol arall ac ar ôl ymgynghori â Phennaeth yr Heddlu yn unol â Rhan III o Atodlen 9 o’r Ddeddf wedi gwneud y Gorchymyn a ganlyn: disgrifir yr effaith gyffredinol isod.
Mae hyn yn dilyn canllawiau wedi’u diweddaru gan Lywodraeth Cymru ac ymgynghoriad pellach y Cyngor ar, ac ailasesu, gosod eithriadau i osod terfyn cyflymder ar ffyrdd cyfyngedig yng Nghymru i 20mya.
1. Ni chaiff unrhyw berson beri i unrhyw gerbyd modur gael ei yrru ar gyflymder sy’n fwy na 30 milltir yr awr ar hyd y darnau o ffordd a bennir yn yr atodlen isod.
2. Gellir archwilio’r Gorchymyn, ynghyd â datganiad o’r rhesymau a’r cynllun sy’n dangos y ffyrdd yr effeithir arnynt yn swyddfeydd y Cyngor yn Uned 5, Parc Busnes Triongl, Pentrebach, Merthyr Tudful CF48 4TQ yn ystod oriau swyddfa arferol.
3. Os yw unrhyw berson yn dymuno cwestiynu dilysrwydd y Gorchymyn, neu unrhyw un o’i ddarpariaethau ar y sail nad yw ef neu hwy o fewn y pwerau a roddwyd gan Ddeddf Rheoleiddio Traffig Ffyrdd 1984 (fel y’i diwygiwyd), neu nad yw unrhyw ofyniad y Ddeddf, neu unrhyw offeryn a wnaed oddi tano, wedi’i gydymffurfio, caiff y person hwnnw o fewn chwe wythnos o’r dyddiad y gwneir y Gorchymyn, wneud cais i’r Uchel Lys at y dibenion hyn. Gwnaed y Gorchymyn ar 19 Awst 2026.
AMSERLEN
TERFYN CYFLYMDER O 30 MILLTIR YR AWR
Y rhan honno o Ffordd Aberdâr, Georgetown o’i chyffordd â Ffordd Ynysfach, tua’r gorllewin i’w chyffordd â Chulchfan Parc Manwerthu Cyfarthfa/Ffordd Aberdâr
Dyddiedig 3 Medi 2026
Geraint Morgan, Pennaeth Gwasanaethau Cyfreithiol,
Cyngor Bwrdeistref Sirol Merthyr Tudful, Y Ganolfan Ddinesig, Stryd y Castell, Merthyr Tudful CF47 8AN
MERTHYR TYDFIL COUNTY BOROUGH COUNCIL
ABERDARE ROAD, GEORGETOWN, METHYR TYDFIL
(30 MPH SPEED LIMIT) ORDER 2026
NOTICE is hereby given that Merthyr Tydfil County Borough Council in exercise of its powers under Sections 82(2), 83 and 84 and Part IV of Schedule 9 of the Road Traffic Regulation Act 1984 (as amended) (“the Act”), and all other enabling powers and after consultation with the Chief of Police in accordance with Part III of Schedule 9 of the Act has made the following Order, the general effect of which is described below.
This follows the Welsh Government’s updated guidance and the Council’s further consultation on, and reassessment of, the setting of exceptions to the setting of a speed limit on restricted roads in Wales to 20mph.
1. No person shall cause any motor vehicle to be driven at a speed in excess of 30 miles per hour along the lengths of road specified in the below schedule.
2. The Order together with a statement of reasons and plan showing the affected roads may be inspected at the Council’s offices at Unit 5, Triangle Business Park, Pentrebach, Merthyr Tydfil CF48 4TQ during normal office hours.
3. If any person wishes to question the validity of the Order, or any of its provisions on the ground that it or they are not within the powers conferred by the Road Traffic Regulation Act 1984 (as amended), or that any requirement of the Act, or of any instrument made under it has not been complied with, that person may within six weeks from the date on which the Order is made, apply to the High Court for these purposes. The Order was made on 19th August 2026.
SCHEDULE
30 MILES PER HOUR SPEED LIMIT
That part of Aberdare Road, Georgetown from its junction with Ynysfach Road in a westerly direction to its junction with the Cyfarthfa Retail Park/Aberdare Road Roundabout
Dated 3rd September 2026
Geraint Morgan, Head of Legal Services,
Merthyr Tydfil County Borough Council, Civic Centre, Castle Street, Merthyr Tydfil CF47 8AN
Need to publish a public notice?
If you need to publish a public notice, please contact Gwent Gazette directly at: